Chơi trò đóng giả bác sĩ - bệnh nhân, hai bé trai suýt chết

Bệnh viện Nhi Đồng 2 vừa tiếp nhận trường hợp hi hữu 2 trẻ cùng uống nhầm thuốc điều trị viêm khớp do chơi trò đóng giả bác sĩ – bệnh nhân.

ThS BS Nguyễn Đình Qui, Khoa Nhiễm Bệnh viện Nhi đồng 2 (TP.HCM) cho hay, 2 bé trai 4 tuổi (ngụ ở quận 7, TP.HCM) được gia đình đưa tới khoa Cấp cứu, khi phát hiện 2 bé uống nhầm 5 – 6 viên thuốc điều trị viêm khớp.
 

Thông tin từ gia đình cung cấp, trong lúc vui chơi, đóng giả làm bác sĩ khám cho bệnh nhân, 2 bé tự ý lấy thuốc trong tủ gia đình chia nhau uống. Thuốc 2 bé uống có thành phần Diacerhein 50mg - 1 loại thuốc kháng viêm không Steroid, chỉ định trong chữa tri viêm, thoái hóa khớp.
 

Choi tro dong gia bac si - benh nhan, hai be trai suyt chet hinh anh 1


Hai bé trai 4 tuổi uống nhầm thuốc có thành phần Diacerhein 50mg điều trị viêm xương khớp. 
 

Ngay sau khi phát hiện, gia đình lập tức đưa tới bệnh nhi tới bệnh viện. Thời gian từ lúc uống nhầm thuốc đến lúc nhập viện khoảng 2 giờ, cả 2 em nhanh chóng được rửa dạ dày và uống than hoạt để thải độc hấp thụ dược chất ra ngoài. Sau cấp cứu 13 giờ, các em đều ổn định sức khỏe.
 

 

Theo bác sĩ, ngộ độc do uống nhầm thuốc tây là hiện tượng phổ biến, xuất phát từ sự bất cẩn của người lớn. Ngoài ra, vì còn có nhiều loại thuốc màu sắc bắt mắt khiến trẻ nhầm là kẹo tự ý lấy ăn.
 

"Qua trường hợp này, chúng tôi rất mong quý phụ huynh lưu ý: Để thuốc xa tầm tay với của trẻ; khi trẻ chơi, cũng nên có người lớn hoặc trẻ lớn (trên 12 tuổi) quan sát", bác sĩ Qui khuyến cáo.
 

Nguồn: vtc.vn